hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza moja kwa moja kutoka washington dc karibu popote ulipo kwenye matangazo yetu ya leo alfajiri yanayoanza saa 11 asubuhi kwa saa za afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za afrika mashariki jina langu Harrison, Kamau. na mimi naitwa patrick nduimana tunaukaribisha katika matangazo yetu ya leo jumatatu tarehe 27 januari mwaka 2025 matangazo haya yanasikia kupitia radio free africa yanayosikika katika eneo zima la maziwa makuu Vilevile, redio Rakome inayosikika kule Bunagana, DRC, pamoja na redio Ngoma ya Amani inayosikika kule Baraka, Fizi, DRC. Vile vile tunapatikana kupitia Radio Citizen Radio pamoja na mtandao wetu wa VOASwahili.com. Karibuni. Kwenye habari zetu hivi leo ni kwamba hali ya taharuki yaendelea kutanda huko mashariki mwa Kongo baada ya waasi wa M23 kudai kuteka miji muhimu ukiwemo Goma miongoni mwa mingine. Je, hali ikoje? Onastikitika kwa sababu naona hapa muvila ya Goma batu wanakimbia, tunakosa amani aloro, tunaona Monisco iko nakimbia, shi populasio tunakosa kama tuko mkiawa na katika taarifa nyingine, makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya Israel na wanamgambo wa Hezbollah kusini mwa Lebanon na Hamas huko Gaza yalionekana kuwa katika hali tete Jumapili baada ya mauaji mapya wa ya wapalestina kutokea. Ni vidokezo tu tunapoelekea kusikiliza hali halisi na kufahamu hali ilivyo huko DRC. Kwanza tupate habari nyingine za kimataifa zikisomwa na mwenzangu Patrick Nduwimana. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guteres Jumapili amewataka wanajeshi wa Rwanda kuondoka nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo na kuacha kuwasaidia wapiganaji kusonga mbele kuelekea mji muhimu wa Goma. Waasi wa M23 walisonga mbele kwa haraka kuelekea mji huo ulio karibu ya mpaka wa mashariki mwa DRC na wenye wakazi zaidi ya milioni moja. Wanajeshi walinda amani kadhaa wa kigeni waliuawa katika ghasia karibu na Goma. Katibu mkuu ana wasiwasi mkubwa kuhusu ghasia zinazozidi kuongezeka na anatoa wito kwa jeshi la Rwanda kusitisha usaidizi kwa M23 na kuondoka kwenye ardhi ya DRC, ilisema taarifa kutoka kwa msemaji wake stefan, Stefan Dujarik. Guteres awali alirejelea ripoti ya wataalam wa Umoja Mataifa iliyotaja uungaji mkono wa Kigali kwa M23, lakini hakutoa wito kwa Rwanda kuondoka kwenye ardhi ya DRC katika taarifa yake ya Jumapili aliyoitoa baada ya wanajeshi walinda amani watatu wa Umoja Mataifa kuuawa mashariki mwa DRC ndani ya saa 48. Guteres amesisitiza kwamba mashambulizi dhidi wa wa ya wafanyakazi wa umoja wa mataifa yanaweza kuchukuliwa kama uhalifu wa kivita. Wakati huo huo, Umoja wa Mataifa umeanza kuwaondoa wafanyakazi wasio muhimu kutoka mji mkuu wa Goma, mashariki mwa DRC. Chanzo cha Umoja Mataifa kimeiambia AFP wapiganaji wanaoshukiwa kuwa na mgambo wa Kiislamu waliwaua wanajeshi ishirini wa Nigeria, akiwemo kamanda mmoja baada ya kushambulia kambi ya kijeshi katika mji wa mbali kaskazini mashariki mwa jimbo la Borno, vyanzo vya usalama na wakazi walisema Jumapili. Wapiganaji wa Boko Haram na tawi la Islamic State magharibi mwa Afrika ISWAP wamekuwa wakiendesha harakati zao huko Borno, wakilenga wanajeshi na raia katika mashambulizi yao. Wanaua na kusababisha maelfu ya watu kutoroka makazi yao. Shambulizi la hivi karibuni lilifanyika siku ya Ijumaa, wakati wapiganaji wa ISWAP walipowasili wakiwa kwenye malori yenye silaha na kushambulia kikosi cha 149 cha jeshi katika mji wa Malam Fatori, njia anayoelekea kwenye mpaka la Niger, wanajeshi wawili na wakazi walisema. Mwanajeshi mmoja aliyenusurika katika shambulizi hilo ameliambia shirika la habari la Reuters kwa njia ya simu kwamba wanajeshi hawakutarajia shambulizi hilo, huku wapiganaji hao wakifyatua risasi nyingi kila mahali. Tulijaribu kadri tuwezavyo kuzima mashambulizi na baada ya zaidi ya saa tatu za kufyatulia na risasi walituzidi nguvu na kumuua kamanda wetu mkuu mwenye cheo cha luteni kanali, alisema mwanajeshi huyo ambaye hakutaka jina lake litajwe kwa sababu hana mamlaka ya kuzungumza na vyombo vya habari. Alisema wanajeshi ishirini waliuawa huku wengine kadhaa wakijeruhiwa. Msemaji wa jeshi la Nigeria hakupatikana mara moja kutoa maelezo. Wakazi waliotoroka mji huo walisema baadhi ya wanamgambo walionekana huko Malan Fatori Jumamosi usiku. Makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya Israel na wanamgambo wa Hezbollah kusini mwa Lebanon na Hamas huko Gaza yalionekana kuwa katika hali tete Jumapili wakati wanajeshi wa Israel walipowafyatulia risasi wa Palestina katika maeneo hayo yote mawili na kuua watu 23 na wengine kadhaa kujeruhiwa. Huko Lebanon, wizara ya afya ilisema watu 22 waliuawa na wengine 124 kujeruhiwa huku Israel ikithibitisha kwamba haitoweza kutekeleza ahadi ya kuondoa wanajeshi wake katika muda wa siku 60 kama sehemu ya makubaliano ya kusitisha vita na Hezbollah ya mwezi Novemba mwaka jana. Jumapili, White House ilitoa taarifa kwamba makubaliano kati ya Lebanon na Israel yanayofuatiliwa na Marekani yataendelea kutekelezwa hadi Februari 18. Serikali ya Lebanon na serikali ya Israel na serikali ya Marekani zitaanza pia mazungumzo kwa ajili ya kuwarejesha wafungwa wa Lebanon waliokamatwa baada ya oktoba 7 mwaka 23 taarifa hiyo ilisema israel imelaumu wanamgambo na jeshi, na jeshi kwa kushindwa kutekeleza ahadi zao chini ya makubaliano hayo jeshi la israel lilisema ilifyatua risasi za onyo kwa washukiwa na kwamba imewashikilia watu kadhaa chini ya makubaliano ya kusitisha mapigano hezbollah ilitakiwa kuondoka kwenye eneo la kaskazini kwenye mpaka wa israel na, kuondoka, na israel kuondoka nchini lebanon Rais wa Marekani Donald Trump Jumapili alisema kwamba ameamuru ushuru, marufuku ya viza na hatua nyingine za ulipizaji kisasi zichukuliwe dhidi ya Colombia baada ya serikali ya nchi hiyo kuzikatalia ndege mbili zilizokuwa zinabeba wahamiaji kuingia nchini humo. Trump alisema hatua hizo ni muhimu kwa sababu uamuzi wa rais wa Colombia, Gustavo Petro, unahatarisha usalama wa taifa wa Marekani. Hatua hizi ni mwanzo tu, Trump aliandika kwenye mtandao wake wa kijamii Truth Social. Hatutairuhusu serikali ya Kolombia kukiuka majukumu yake kisheria inapohusu kukubali kuwarejesha wahalifu waliowalazimisha kuingia Marekani. Mapema Jumapili, Petro alisema kwamba serikali yake haitakubali ndege zinazobeba wahamiaji waliofukuzwa kutoka Marekani kuingia nchini mwake hadi pale utawala wa Trump utakapoweka mkataba ambao unawapa heshima. Petro alitoa taarifa kupitia mtandao wa X, na ujumbe mmoja ulijumuisha video mpya ya wahamiaji walioripotiwa kupelekwa Brazil baada ya kufukuzwa wakiwa kwenye uwanja wa ndege wakifungwa kamba kwenye mikono na miguu yao. Mhamiaji sio mhalifu na lazima apewe heshima ambayo binadamu anastahili, Petro alisema. Salamu. Asante sana mwenzangu Patrick Ndwimana kwa habari hizo za kimataifa. Basi unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Na basi kama ambavyo umesikia kutoka mwanzoni wa matangazo haya ni kwamba hali ya kiusalama imeendelea kudorora mashariki mwa Kongo wakati waasi wa M23 wakidai kuteka au kuzingira miji muhimu kama vile Goma na kuzua wasiwasi mkubwa. Baadhi ya vyombo vya habari kama AP vinadai kuwa ameuteka tayari likinukuu vyombo vya habari vya waasi hao. Lakini ili kufahamu hali halisi, tuungane moja kwa moja na mwenzetu Austel Malivika aliyeko mjini humo mjini Goma. Aa, na kwanza kabisa atufafanulie iwapo kwa hakika umechukuliwa au bado. Karibu sana Austel Malivika, hali ikoje tunapozungumza asubuhi ya leo huko Goma? Asante ah, ah, sana Harizan kwamba sasa hivi wakati tunazungumza ni saa kumi na moja na hata unasikia kuku anawika, lakini vilevile risasi inasikika kwenye uwanja wa ndege wa Goma na risasi nyingine zinasikika mjini na hali bado ni ya wasiwasi. Sasa ni vigumu sasa hivi kwa sababu kila mtu yuko katika nyumba yake, ni vigumu kufahamu nani yuko nje na nani yuko wapi, lakini taarifa zinasema kwamba huenda viongozi wa mkoa wa Kivu Kaskazini wameondoka katika muji, alafu kuna baki tu wanajeshi ambao walikuwa kwenye uwanja wa mapigano, alafu wote wakirudi katikati, kwa sababu hakuna njia nyingine ya wanajeshi kupita, wote ambao walikuwa kwenye maeneo ya Sake, Kibumba na sehemu nyingine wote wanakuja wana, wana katikati ya mji na utafahamu kwamba ni kwamba kuna maelfu ya wanajeshi ambao walikuwa hapa katika mji wa Goma na zana nyingi e, za kijeshi, alafu hofu ni kwamba e, pengine hawa waasi ambao walikuwa wamesimama tu pembeni ya, ya, ya uwanja wa ndege. Lakini sasa sasa hivi wakati inazungumza hii saa kumi na moja, kila mtu yuko nyumbani kwake, kwa sababu risasi inashikika hapa na pale. Kwa hiyo ni vigumu kufahamu nani yuko wapi, lakini kutazama hali ilivyo, kusema kweli ni kwamba pengine masaa machache waasi wanaweza kuonekana katika mji wa Goma kwa sababu hawako mbali e, kwa saa za usiku walikuwa wako karibu katika eneo linalojulikana kama vile Munigi na Munigi na Goma ni kama tu meta, meta fulani tu na na, na katikati ya muji na ukiona okay, mtu anafika hapo ni kwamba tayari wanakuwa wame, wameweka watu alafu kwa ni kwamba hali ni, tu ni ya wasiwasi, kuendelea sasa hivi nakwatu ku, kujihofia nini kitatokea na nini kitaendelea. uh, Oster Malivika, uh, Oster Malivika uh, Patrick hapa anazungumza uh, tunaona taarifa nyingi ambazo zinatolewa na uh, ili kundi la uh, waasi wanaoshirikiana M ishirini na tatu la Cornel Nanga likisema linawataka wanajeshi uh, kuondoka mara moja katika mji wa Goma, lilikuwa luku, limesema kwamba limewapa muda wa saa 48 na sasa muda huu umemalizika. Eh, kuhusu taarifa hii zo wanajeshi wameondoka wa au bado wako katika mji wa Goma. Patrick, ni kwamba sasa hivi ni usi, ni, ni, ni, ni, ni bado giza ipo na risasi inasikika. Mimi kama mwandishi wa habari kwa sababu sijaona uh, nini mbele yangu siwezi kusema wameondoka ama la, lakini kuna baadhi ya wanajeshi uh, viongozi ambao wameondoka katika mji wa Goma, kwa sasa wako katika mji wa Bukavu. Nadhani uh, unajua tatizo ni kwamba hapa kuna wapiganaji kwanja, Patrick, kuna, kuna wapiganaji wazalendo, kuna jeshi la serikali, kuna wanajeshi kutoka Burundi, kuna wanajeshi kutoka Rumani, kuna wanajeshi kutoka sijui wapi Yani, kuna kuna vikosi vingi, na iwapo kusema wataondoka, hawakuwapa njia ya kupitia. Njia iliyobaki ni njia ya Ziwa Kivu na meli, meli ni ngapi? Zitabeba wanajeshi wangapi ili waondoke hapa? Kwa hiyo unaona, hii ni, ni, ni tatizo kubwa, huenda uh, tu utatokea matatizo, lakini kumetokea na matatizo ya uporaji wa vitu, wengine watu wamejeruhiwa uh, kutokana na risasi. Hata unazungumza na mimi, risasi inapiga um, pembeni yangu kwa hiyo tuangalie hapa kwa, kwa saaza, saa za saa kumi na mbili hapa kama watu wataanja kuondo kutoka nje kuangalia, lakini watu wako makini kwa sababu kila mtu uh, yani vijana wengi walikuwa wameshika silaha sasa. Huwezi kutoka bila kufahamu nani ni nani na nani yuko wapi, kwa sababu unaweza kupatwa na risasi. Pole Malivika, ni tunakuelewa unavyosema, hali ni ngumu hata ya kutoka nje na kuangalia hali ilivyo, lakini kwa msikilizaji wetu tu umetaja makundi tofauti ya vikosi vya kijeshi. Kuna Sadek, kuna Monusco na kuna jeshi la serikali. Kufikia jana jioni, hali ilikuwaje kwa vikosi hivi tofauti? vilikuwa vinaondoka? vilikuwa vimejipanga vipi vikosi hivyo tofauti? Uh, kwanza kwa wafanyakazi, unajua hivi vikosi vinakuja na maafisa na, na wafanyakazi wa kawaida kama wale wa Monusco wote walienda waka... Unasikia risasi hiyo, wote uh, walitoka wakaenda jifungia katika ofisi za Umoja wa Mataifa, wafanyakazi wale wa ofisi za Umoja wa Mataifa wote, kuna bezi kubwa ya Umoja wa Mataifa, wote waliondoka uwanja wa ndege wakaenda hapo, na sasa sa hivi, uh, sasa hivi ni, ni, ni kwamba hao wasadek wote walikuwa katika uwanja wa ndege na wengine wakipatikana katika kambi zao. Lakini sasa sijui jioni, je, wameondoka usiku? Kwa sababu taarifa ninazo ni kwamba kuna kuna watu maafisa fulani ambao wameondoka usiku bila watu kufahamu, na huenda wengi wameenda Kivu Kusini, kama umoja wa Mataifa, wengine walivuka mpaka wa Rwanda na, na familia zao, lakini wengi bado wako katikati ya mji, lakini siwezi kujua wako wa, wa, wa, wa, wa wapi wameenda wapi nini? Kwa sababu watu watu wengine inaonekana wameondoka usiku bila bila bila watu kufahamu, lakini kusema kwamba wanajeshi kuondoka wote ni vigumu, kwa sababu hakuna namna nimetoa kuzungumzia, hakuna meli ambazo zinaweza kubeba wanajeshi wote, kwa sababu barabara mbaya, njia moja ya kutoka ilikuwa tu ni ziwa, na na ziwa meli inabeba watu wangapi? Kuna wanajeshi zaidi ya elfu ishirini itakuwa ni vigumu kwa kweli. Malivika, tunashukuru na tunakupa pole pia, tukikuombea hali ya usalama na kuomba kwamba hata katika matangazo mengine yajayo hali itakuwa, uh, tulivu au itakuwa wezeshi kwamba ukaweza kutueleza hali inavyoendelea kwa sasa. Naendelea kuwa salama, naendelea kubaki nyumbani, Malivika, na asanti sana kwa mchango wako. Asante sana. Basi huyo ni Austel Malivika akiwa Goma na kama ambavyo umesikia, anasema kwamba hali inaendelea, hata tunapozungumza risasi zinasikika, ni asubuhi na mapema. Aa, sasa anasema hawezi kusema bayana iwapo waasi wameshachukua mji, lakini anachofahamu ni kwamba hali inaonekana inaendelea kudorora. Tunatumai kwamba ataendelea kuwa salama pamoja na wakazi wa Goma, lakini bado tukiwa DRC uh, mwenzangu Patrick ni vizuri turudi kwenye makao makuu ya serikali kule Kinshasa. Diyo, na tunaungana naye biombe Malenga. Asanti sana kwa kuwa nasi kwenye laini ya simu, na tumai, kama umemkuta mwenzako Malivika akizungumza kuhusu hali ilivyogoma, wewe utueleze kutoka kule makao makuu serikali inasema nini ya Kinshasa? Eh, ni kwamba hiyo jana kulikuwa na mkutano wa dharura wa kiusalama ambapo ulijumuisha Rais wa nchi Felix Chisekedi akikutana pamoja na mawaziri na wakuu viongozi wa taasisi zingine, ambapo walijadili kuhusu hali ya kiusalama inayoendelea mashariki mwa Congo. Na waziri wa habari, ambaye pia ndiyo msemaji wa serikali, alisema kwamba walikuwa wakipanga mikakati ya kuangalia namna gani ambao wataokoa jahazi hasa sana kuendelea kudhorora kwa hali katika mji wa Goma ambao kwa sasa haijulikani ikiwa ni nani ndiye anamiliki mji huo. Na wakasema kwamba wameweza kuchukua kwa azma moja kusema kwamba nia yao ya, ya serikali ni kuweza kuangalia namna gani kukinga ili katika mji wa Goma kutiwe na umwangaji damu na kuhakikisha kwamba raia wamekuwa salama lakini pia eh, waziri wa mawasiliano ambayo pia ndiye msemaji wa serikali alisema kwamba eh, serikali ya Kongo imeweza kurai raia kuwa watulivu na kusema kwamba hawana muda na hawatakuwa na muda wa kusema kwamba waweze kuenda kwenye meza ya mazungumzo ya na waasi wa m ishirini na tatu ambao wao wanadhani kwamba sio waasi wa m ishirini na tatu bali ni serikali ya Rwanda ambayo ndiyo inafanya vita nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lakini pia kumekuwa na mikakati mingine ambayo wamesema kwamba wanaweza kujadiliana na kusema kwamba wao sasa hivi wanachokiomba kwa Umoja wa Mataifa ni kuhakikisha kwamba, eh, Umoja wa Mataifa na nchi zingine zimeweza kupatia serikali ya Rwanda vikwazo ikiwemo kuwazuia au kuzuia leseni ya Rwanda ambayo inawaruhusu kuuza madini nje ya nchi, ambao wana, wanaodhani kwamba madini ambayo Rwanda inauza ina, ina nje ya nchi si madini ya Rwanda, lakini pia ni madini ambayo inatoka jamhuri ya kidemokrasia Kongo. Uh, unaposema una kwamba serikali imesema ina dhamira ya kuulinda mji wa Goma, je, ni kusema wametuma Uh, wanajeshi zaidi huko Goma au vipi? Serikali ilisema imetuma wanajeshi lakini kiukweli ni kwamba eh, serikali ya Burundi ndiye ilionekana kwamba majeshi yake yamekuwa njiani kuelekea na ambayo ndiyo sasa hivi wamekuwa wamerundamana katika mji wa Bukavu na inadhaniwa kwamba uh, Burundi iliweza kutuma pia wanajeshi katika mji wa Goma. Sawa kabisa, uh, Biobe Malenga pale Kinshasa, utaendelea kuf, kutuambia hali itakavyoendelea na pengine baadaye nini serikali itasema. Tukushukuru Biobe Malenga hapo Kinshasa kweli uh, na uh, bado tukiwa huko Kinshasa ni kwamba waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo aliishtumu vikali Rwanda hapo Jumapili jana kwenye Umoja wa Mataifa mjini New York kuhusiana na kuongezeka kwa kasi ya katika mji wa Goma mashariki mwa Kongo. Therese Kaikwamba, wana alikuwa akiwahutubia wanahabari baada ya kikao cha dharura cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Waziri huyo alisema ingawa Rwanda ina haki ya kuwa na wasiwasi kuhusu usalama wao wa eneo lake, ni lazima kuwe na tofauti ya wazi kati ya wasiwasi na ukweli, na akaeleza kutoridhika kwake na jinsi Umoja wa Mataifa unavyoshughulikia mzozo huo. Hebu tumsikie alivyosema. Inakubalika vipi kwamba nchi moja zinazochangia wanajeshi wengi zaidi tekeleze mauaji ya walinda amani? Walinda amani kutoka Afrika Kusini, Malawi, Uruguay waliuawa ndani ya saa ishirini na nne. Hili halikubaliki. Ni ukiukaji wa kanuni zote za Umoja wa Mataifa na nadhani nchi yoyote inayojiheshimu na inayochangia wanajeshi kama vile Afrika Kusini pia ina jukumu, lakini pia haki ya kupata majibu kutoka kwa Umoja Mataifa kuhusu vigezo vinavyotumika katika kuratibu masuala ya ushirikiano na jinsi ya kwa With killing. Inakubalika vipi kwamba nchi moja zinazochangia wanajeshi wengi zaidi tekeleze mauaji ya walinda amani? Walinda amani kutoka Afrika Kusini, Malawi, Uruguay waliuawa ndani ya saa ishirini na nne. Hili halikubaliki. Ni ukiukaji wa kanuni zote za Umoja wa Mataifa na nadhani nchi yoyote inayojiheshimu na inayochangia wanajeshi kama vile Afrika Kusini pia ina jukumu, lakini pia haki ya kupata majibu kutoka kwa Umoja wa Mataifa kuhusu vigezo vinavyotumika katika kuratibu masuala ya ushirikiano na jinsi ya kuwawajibisha washirika ili kuheshimu sheria za kimataifa. Ni waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo akizungumza kuhusu hali ilivyo huko DRC. Lakini hayo aliyasema Jumapili wakati akiwa mjini New York mbele ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Naam eh, Harrison, kama unajua kwamba eh, mzozo wa huko Goma mm -hmm. au Kivu Kaskazini unakuwa na athari moja kwa moja kule Kivu Kusini mm -hmm. Kwa hiyo uh, kumesha kuwa, kumetokea tayari matatizo. Kuna watu wamekimbilia huko uh, Kivu Kusini, lakini vilevile vile kuna changamoto nyingine ambazo zimeanza kujitokeza sasa. Moja kwa moja uh, kwenye laini ya simu tunaye Mitima De La Chance nam, kuhusu hali inayojiri huko Congo, uh, DRC, hasa huko Goma. Uh, kwenye laini ya simu tuko naye mwandishi wetu wa Bukavu, Mitima De La Chance. Mitima De La Chance, habari za saizi? E, habari za sahizi ni, ni kwa hali pia nchi hasa hii hali ya ukosefu wa usalama mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Na vipi kuhusu uh, ripoti za uko uh, Goma uh, kwamba waasi wa M ishirini na tatu na washirika wao wako karibu sana na mji huo na wanakaribia uh, wanafanya nguvu kuweza kuteka Kivu Kusini, Bukavu na maeneo mengine Uh, wanaichukulia vipi hali ambayo inaendelea huko, uh, Kivu Kaskazini hasa Goma. Ndio hapa Kivu Kusini, yani watu wako katika hali ya kuwa tu waangalifu kutokana na hii hali ya jimbo la Kivu Kaskazini. Nikumbushe tu ya kwamba jimbo la Kivu Kusini pia, uh, waasi wa M ishirini na tatu walikuwa tayari wamewasili katika hili jimbo la Kivu Kusini upande wa Kalehe Najua tangu uh, Januari kumi na mnane upande wa Lumbishi na baadaye muda mfupi uh, maeneo ya Minova uh, upande wa Numbi, hayo uh, maeneo yaliweza ku, kuweza kufikiwa na waasi waishirini uh, na tatu, licha ya kuwa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limeahidi ya kwamba watu uh, litafanya juhudi zote kwa kuweza kuteka tena mahayo maeneo ambayo yamechukuliwa, uh, yanadhibitiwa na waasi wa m ishirini na tatu katika jimbo la Kivu Kusini yaani watu wanakuwa wakiweza kusubiri kutaka kujua kitu ambacho kitaendeka. Ni kweli shughuli zinakuwa zikifanyika katika jiji la lakini watu kabisa, kila mara wana masikio ambayo yanaelekea upande wa Kivu kaskazini, kutaka kujua kitu ambacho ambacho kitaendelea kita, uh, lakini pia nifahamisha kwamba mara tu uh, ishirini na tatu walipokanyaga katika jimbo la Kivu kusini, hali hiyo ilisababisha kwamba kuweza kwa watu wengi ambao waliweza kukimbia makazi yao kuweza kukimbilia katika wale ambao walikuja katika vijiji vya jimbo la Kivu kusini, wengine katika visiwa vya ziwa Kivu na wengine wakaweza kuvuka hadi upande wa Goma ambapo pia hayo mapigano ambayo basi yanaweza kuendelea, kwa sababu kuna ambayo iliendelea kusikika. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo likiwa linajaribu t kuweza kujitetea kwa namna hizo na kutetea ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini waliokimbilia upande huo wale waliweza kukuta wa tu na hiyo hadithi ya milio risasi upande ule wa Kivu uh, kaskazini. Na wale ambao walibaki Kivu kusini, kwa sasa kuna changamoto ambayo inawakabili la ukosefu wa, wa wa chakula katika miji ambao waliweza kukimbilia ndani, wanasema hawana misaada yoyote, ili wakitarajia kwamba huenda mambo yataweza kuboreka ili waweze tena kuweza kupata maisha na kuhusu umezungumzia hilo suala la chakula, je, haya mapigano ambayo yanaendelea huko Kivu Kaskazini, hasa katika harakati za hawa waasi kuteka mji wa Goma, kutakuwa na athari yoyote kuhusu eh, chakula? Kuna chakula ambacho mnakitegemea hapo Bukavu, Kivu Kusini, kutoka katika huko maeneo ya Goma? Ndio uh, hayo mapigano ikiwa yataendelea maikiwa hatakomeshwa wala hii hali ambayo raia wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa uh, Kivu Kaskazini na hata pia Kivu Kusini, ikiwa hii hali itaendelea hivi, kutakuwa hizo changamoto si tu za kiusalama, lakini pia changamoto za kiuchumi sababu mji wa Bukavu ulitegemea kwa muda mrefu vyakula kutoka upande wa Kivu ya Kaskazini, kama vile niseme uh, viazi, maharagwe na kadhalika, kutoka uh, maeneo ya Masisi, ya Rushuru, yale maeneo ambayo kwa sasa yanadhibitiwa ya na watu wane ishirini na tatu, watu wakiwa wamekimbia upande ule, na tangu wakati fulani, basi mji wa Bukavu uliendelea kutegemea pia Goma na pia Goma uh, iliweza kutegemea mji wa Goma pia uliweza kutegemea pia Bukavu tangu wakati ambapo M ishirini na tatu yaliweza kudhibiti maeneo ya ma, ma, Masisi, Rutshuru na kadhalika kule ambapo vyakula vilikuwa pia vinatokea vina uh, lakini kwa sasa wakati ambapo kuna hizo changamoto za kiusalama upande wa, wa Goma kweli kabisa itaathiri kwa, kwa kiwango ita, kikubwa mji wa Bukavu. Kwa sasa mji wa Bukavu unajikuta kwamba kutakuwa hizo changamoto kabisa za kupata chakula na, na, na, na mishahara mingine kadhaa asante sana mitima darashens uh, unasikia patrick kwamba kuna athari pia za upelekaji wa chakula kando na usalama kabisa Ah, ya, hali itajulikana itakavyokuwa, bado ni mapema, na nina hakika kwamba tunapoendelea katika matangazo yetu mengine hali itaendelea kujitokeza. Na tuvuke tuingie, kule tuende Kigali, Rwanda, sababu mm, uh, kama ulivyosikia hapa, katibu mkuu wa umoja mataifa anajisuta kidole Rwanda, anasema wanajeshi wa Rwanda wako uko DRC, waondoke, wasiendelee kuwasaidia wapiganaji wa, wa M23. Na, na moja kwa moja basi, kwenye laini ya simu tunaye mwandishi wetu wa Kigali Silvanus Karemera Karemera karibu katika matangazo ya kumekuu cha Afrika. Asante. Naam, Karemera, kuhusu hizi tuhuma mbalimbali, serikali ya DRC, uh, umoja wa mataifa kwamba Rwanda inawaunga mkono M23 na kwamba Rwanda na, na, kwa na wanajeshi wake huko kivu kaskazini, au mashariki mwa Congo, Rwanda nasemaje? Rwanda imeendelea kukanusha kama kawaida, na jana imetoa tangazo kali kabisa na ikasema kwamba hizi lawama za hapa na pale kuhusu tufushu Kinshasa kuishutumu Rwanda ni kama hazina msingi eh, lakini pia ikalaumu Umoja wa Mataifa kwamba badala ya kutafuta suluhu la ndani kabisa na chanzo cha mzozo huu, uh, wanakimbilia kuilaumu uh, Rwanda. Na katika tangazo hilo wakasema kwamba, uh, Rwanda itaendelea kuwa tayari kuunga mkono juhudi zote za kuleta amani mashariki madaarasi, lakini si kulaumiwa kwa mara kwa mara na wakafahamisha kwamba mipaka ya Rwanda inaendelea kulinda sana, na wakawataka wananchi kwamba waendelee kukaa kimya kabisa na kutokuwa na matatizo, kwamba jeshi la Rwanda lipo pale mpakani. Kwa hivyo kimsingi ni kwamba um, kupitia tangazo hili lakini pia kupitia naibu right, msemaji wa serikali ya Rwanda kwamba uh, Rwanda imeliangalia tatizo la DRC katika jicho la karibu kwamba uh, pamoja na kwamba inaendelea kuwaumiwa basi lakini ukweli uh, ni kwamba lazima tatizo hili litatuliwa kwa kutumia mizizi uh, ya tatizo hilo, na ikiwa imekumbushia mikataba ya Luanda, Angola, pamoja na mkataba wa Nairobi ambao ulitakiwa kuwakutanisha wananchi wa Kongo na wapiganaji wa chini wa, wa, wa mm. kwa chini katika nchi hiyo. Kwa hivyo ukiangalia tangazo lenyewe ni refu, lakini kimsingi kimerejelea madai ya kawaida kwamba Rwanda ni kama inadhani kwamba sauti yake haisikilizwi, pamoja na kwamba Sawa. Sa Karembera, uh, vipi haraka haraka kuhusu hali ya kwenye mpaka huko kati ya DRC na Rwanda, upande wa huko Gisenyi. Tumeona video zikisambaa kwenye mitandao ya kijamii, kwa zikionyesha raia wa huko Goma wameanza kukimbilia Gisenyi. Hali ikoje huko kwenye mpaka? Hali wa kuchilia, lakini kuchilia jinewa. Kwa kweli watu wanaendelea kukilia, lakini ukija kuangalia si kama ilivyotegemewa kwa sababu kuanzia juzi mpaka jana na pengine alfajiri ya leo, wakati ikidaiwa kwamba humu amesha kamata na waasi, watu wanazidi kuingia. Lakini kwa mujibu wa maelezo yanayotolewa na mamlaka pale pale Viseni ni kwamba watu wanaoingia ni wale ambao kidogo wana uwezo na wengi wamekuwa Mahoteli mm. uh, pale mjini Rubabu pamoja na maeneo mbalimbali wazile wakiishi kwa ndugu zao. Na mimi kwa sababu miji wakusema magomani, miji ambayo inatarajiana kama kuwa na mdomo, kwa hivyo haijawa wimbi kubwa. Asante sana, sana, asante sana, sana. sana. As, asante sana mwenzetu Karimera, naona muda nao umekimbia. Asante Malivika, asante Biobe na Mitima. Uh, kwa taarifa hizo, kwa hakika, kwenye matangazo mengine yetu tutaendelea kuangalia kwa kina hali inavyoendelea huko mashariki ya Kongo. Kutoka hapa studio, nashukuru wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi wetu ya DJ Riami, producer Daddy Balawe. Jina langu Harizon Kamauna, nimekuwa naye Patrick Nduimana, kwa pamoja tukikutakia mema popote ulipo na usalama kwa watu wa